
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

 

WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA 

TEKNOLOJIA YA HABARI 
 

 

 

 

 

 

MWONGOZO  MDOGO WA MFUMO WA 

ANWANI ZA MAKAZI KATIKA UHAKIKI WA 

TAARIFA ZA ANWANI NA MAKAZI 
 

 

 

 



1.0 UTANGULIZI 

Mwongozo huu mdogo umeandaliwa ili 

kutoa maelekezo ya namna mwananchi 

ataweza kuhakiki taarifa zake za anwani ya 

makazi kabla ya taarifa hizo kuanza 

kutumika kwenye mfumo wa kidijitali wa 

anwani za makazi (NaPA), hii itasaidia kuwa 

na taarifa na takwimu sahihi za anwani za 

makazi.  

2.0 WAHUSIKA 

Wahusika kwenye zoezi hili la uhakiki wa 

taarifa za anwani na makazi ni Wananchi 

ambao ni Wamiliki wa anwani, Viongozi wa 

maeneo husika ambao kazi yao kubwa 

itakuwa kuratibu zoezi la uhakiki na kupokea 

fomu za maombi ya kusasisha taarifa  

 

2.1 MAJUKUMU YA WAHUSIKA 

2.1.1 Mwananchi 

Mwananchi anajukumu la kwenda kuhakiki 

taarifa zake za anwani za makazi zilizo 

bandikwa kwenye kuta na mbao za 

matangazo katika ofisi za viongozi wa 



maeneo husika na maeneo yeyote 

yatakayokuwa yamebandikwa taarifa hizo. 

Baada ya kuhakiki taarifa zake atakuwa na 

wajibu wakutoa taarifa kama anwani yake 

imekosewa au haipo kabisa.  

2.1.2 Viongozi wa maeneo husika 

Hawa ni watu watakao pewa dhamana ya 

kusimamia shughuli hii ya uhakiki ambao 

watakuwa Viongozo wa Kata/ Wadi/ Mitaa/ 

Shehia/ Kijiji ya maeneo husika, Hawa 

watakuwa na jukumu la kugawa fomu 

maalumu za maombi ya kusafisha taarifa za 

anwani, kuhakiki fomu zilizo wasilishwa 

kama taarifa zilizojazwa ni sahihi na 

kuziwasilisha kwenye timu ya kusafisha 

taarifa za anwani za makazi. 

 

3.0 TAARIFA ZITAKAZO HAKIKIWA 
 

i. Namba ya nyumba 

ii. Taarifa za Mmiliki wa Anwani 

iii. Taarifa za wategemezi wa Anwani 

iv. Aina ya jengo 



v. Matumizi ya jengo/ Kiwanja 

vi. Taarifa za anwani tegemezi 

vii. Jina la barabara 

viii. Jina la kata, Mtaa, Shehia, Kijiji, 

Kitongoji 

ix. Taarifa za huduma muhimu 

 

4.0 TARATIBU ZA KUFUATWA 

Mmiliki wa anwani atatakiwa kufuata hatua 

zifuatazo ili kuhakiki taarifa zake za anwani :- 

a) Wananchi wafike ofisi za Serikali za 

Mitaa/ Shehia/ Vitongoji/Vijiji kuhakiki 

taarifa zao; 

b) Wananchi wapewe taarifa mapema 

kwenda kuhakiki taarifa zao za anwani 

kwa njia ya SMS au matangazo; 

c) Mmiliki wa anwani anatakiwa kwenda 

kuhakiki taarifa zake ndani ya siku 

kumi na nne (7) baada ya taarifa 

kutolewa; 



d) Iandaliwe fomu maalumu 

yakuwasilisha maombi ya kusasisha 

taarifa za anwani ambazo 

zitagawanywa kwa wananchi watakao 

hitaji kusasisha taarifa zao; 

e) Fomu ziwasilishwe zikiwa zimesainiwa 

na viongozi wa maeneo husika ndani 

ya muda uliopangwa; 

f) Wananchi wahamasishwe umuhimu 

wa kuwa na anwani sahihi na kuhakiki 

taarifa zao kwa wakati;  

g) Wananchi waelekezwe ni makosa kuwa 

au kutoa taarifa zisizo sahihi za anwani;  

h) Anwani zilizowasilishwa kwa ajili ya 

kusasishwa zipitiwe na watendaji kata 

na viongozi wa mitaa kabla 

hazijawasilishwa. 


